Crop Insurance : 2023 कमी पीक विमा मिळालेल्या शेतकऱ्यांना पुन्हा पीक विम्याचे वाटप होणार सरकारचा महत्त्वपूर्ण निर्णय …

Crop Insurance : मित्रांनो खरीप हंगाम 2022 करता पिक कर्ज वाटप सुरू झालेले बऱ्याच साऱ्या जिल्ह्यामध्ये ऑफलाइन पद्धतीने पीक कर्ज दिले जात आहेत. बऱ्याच साऱ्या जिल्ह्यांच्या माध्यमातून आता ऑनलाईन पद्धतीने अर्ज भरून घेतले जात आहे लाख किंवा च्या मार्केटपर्यंत तीन नाकात माझं क्षेत्र एक कडे मला नेमकं कर्ज किती मिळाला पाहिजे मला एक हेक्टर क्षेत्र असेल तर तीन लाख रुपये कर्ज मिळेल का? तर मिळत नाही मग नेमका आपल्याला मिळायला पाहिजे किती मिळतं आणि याच्यासाठी काही नियम आहेत. का? याच्या बद्दलची माहि.

Crop Insurance

Crop Insurance :ती आजच्या पोस्टच्या माध्यमातून घेण्याचा प्रयत्न करणार आहोत. मित्रांनो आपण जर पाहिलं त्याच्या नंतर राज्यस्तरीय समिती असते. जिल्हास्तरीय समितीतून आढावा घेतला जातो पीक कर्ज कशाप्रकारे दिला जाईल. कुठल्या प्रकारची पिकं घेतली जातात किती मोठ्या प्रमाणात ती पिकं घेतली जातात. आणि हा डाटा घेऊन राज्यस्तरीय समितीकडे पाठवला जातो. सदस्य असतील किंवा सरकारमधील काही लोक अधिकारी या सर्वांची मिळूनही राज्यस्तरीय समिती बनलेली असते. आणि या राज्यस्तरीय समितीच्या माध्यमातून पुन्हा निर्णय घेतला जातो. कोणत्या जिल्ह्यामध्ये ते कशा प्रकारे घेतलं जातं त्या पिकाचा एकंदरीत किती खर्च असतो त्याची किंमत किती निघू शकते किती कर्ज द्यावं.

pm kisan list पीएम किसान 14 हप्ता यादी जाहीर यादी मध्ये नाव पहा !

Crop Insurance : ठरलेल्या निर्णयानुसार नियमानुसार शेतकऱ्यांना प्रति एकरी माहिती बासमतीसाठी प्रति एक बासमतीसाठी 61 हजार रुपये प्रति हेक्टर खरीप भात जिऱ्यासाठी बेचाळीस हजार रुपये प्रति हेक्टर खरीप ज्वारी बागायत साठी 29 हजार रुपये प्रति हेक्टर तर खरीप ज्वारी चिरायसाठी 27000 तर बाजरी बागायसाठी 30000 बाजरीसाठी 24 हजार रुपये तर उन्हाळी बाजरीसाठी 26000 रुपये प्रति हेक्टर मका बागायसाठी 36 हजार रुपये प्रति हेक्टर तर गिऱ्हाईक मकासाठी 30 हजार रुपये प्रति हेक्टर स्वीट कॉर्नची जी मका आहे अशा मकासाठी हेक्टरी 28 हजार रुपये बागायत तुम्ही साठी चाळीस हजार रुपये प्रति हेक्टर.

Crop Insurance : 90 हजार रुपये प्रति हेक्टर तर पाणबळ्यासाठी ते हजार रुपये प्रति हेक्टर लसुन गवतासाठी 63 हजार रुपये प्रतियुक्त पावना गवत 34 हजार रुपये मका हिरवा चारा 32 हजार रुपये बाजरी हिरवा चारा 16000 रुपये आणि ज्वारी हिरवा तारा 22 हजार रुपये अशाप्रकारे दिले जातात. जे शेतकरी आहेत अशा शेतकऱ्यांना 90000 रुपये प्रति हेक्टर तर पाणमळण्यासाठी 55 हजार रुपये प्रति हेक्टर एवढे पिक कर्ज या ठिकाणी दिले जातात .

Land Record ज्या लोकांची गायरण जमीन आहे! त्या व्यक्ती ला मिळणारं महिन्याला २० हजार तर असा करा अर्ज

Crop Insurance : मित्रांनो याच प्रमाणे आपण जर पाहिलं तर पशुसंवर्धन मत्स्य व्यवसाय करणारे जे शेतकरी आहेत अशा शेतकऱ्यांसाठी पशुपालकांसाठी सुद्धा खेळता भांडवल म्हणून दिला जाणार जे पीक कर्ज आहे याचे सुद्धा दर या ठिकाणी निश्चित करण्यात आलेले आहेत ज्याच्यामध्ये आपण जर पाहिलं तर गाई म्हशीच्या खरेदीसाठी प्रति गाय बारा हजार रुपये आणि प्रतिमा 14000 रुपये अशाप्रकारे कर्जत दिल्या जातात शेळी मेंढी पालनासाठी जे काही खर्च आहे .

Crop Insurance : त्या खर्चासाठी बोकड अशा प्रकल्पासाठी 12500 ते 20 हजार रुपये एवढे पर्यंत हे कर्ज दिले जातात याचप्रमाणे शंभर पक्षाच्या कुकूटपालनासाठी बॉयलर लेयर आणि गावठी अशाप्रकारे आठ हजार रुपये लेयर साठी पंधरा हजार रुपये आणि गावठी साठी पाच हजार रुपये अशाप्रकारे हे पशुपालनासाठी कर्ज दिले जातात.

Crop Insurance : याप्रमाणे मत्स्य पालक करणारे जे शेतकरी आहेत अशा शेतकऱ्यांसाठी प्रति हेक्टर शेततळे सर्व जातीच्या मत्स्यपालनासाठी दोन लाख वीस हजार रुपये पर्यंत हे कर्ज या ठिकाणी दिले जातात नदी तलावामध्ये छोट्या नावाच्या साह्याने जे काही मच्छी पालन करतात यांना साडेसात हजार रुपये नेम खारे पाण्यातील मत्स्यपालन प्रति हेक्टर साठी 62 हजार पाचशे रुपये याच प्रमाणे ट्रॉलर पर्सेन लेटर बिगर यांत्रिक मच्छीमार अशा प्रकारचे जे काही इतर मच्छीमार आहेत त्यांच्यासाठी सुद्धा या ठिकाणी पीक कर्ज किती दिले जावं याच्यासाठी दर निश्चित करण्यात आलेले आहेत .

government schemes : महिलांसाठी आनंदाची बातमी ! ‘या’ महिलांना मिळणार शिलाई मशीन, मसाला कांडपसाठी 34 हजारापर्यंतची मदत; पहा तुम्हाला मिळणार का लाभ?

Crop Insurance : तर मित्रांनो अशा प्रकारे केसीसी जरी असेल तरी तुम्हाला हेक्टरी तीन लाख रुपये किंवा हेक्टरी दीड लाख रुपये असे कर्ज दिले जात नाही त्याच्यासाठी तुमच्या शेतामध्ये असलेले पीक तुमच्या पिकाचे असलेला नोंदी या सर्वांच्या पार्श्वभूमीवरती तुम्हाला हे पीक कर्ज दिले जातात तर खूप मोठ्या प्रमाणात विचारणा केली जात होती की नेमकं पीक कर्ज कुठल्या बेस वरती दिले जातात किती कर्ज दिले जावं याच्याबद्दलची माहिती आहे मित्रांनो बरेच जण म्हणतात की या नियमानुसार पीक कर्ज दिल जात नाही खूप कमी दिलं जातं काही जणांना जास्त दिलं जातं मित्रांनो हा नियम पीक कर्जासाठी आहे.

याच्यासाठी आपण जर पाहिलं तर जिल्हास्तरीय किंवा बँकेच्या माध्यमातून त्याच्यामध्ये काही थोडे गोडं कमीत जास्त केलं जाऊ शकतो परंतु नियमापेक्षा खूपच पीक कर्ज कमी देणं हा या ठिकाणी चूक आहे ते कायदेशीर या ठिकाणी बसत नाही.याच्यासाठी तुम्हाला उपनिबंधक कार्यालय तुमच्या तालुक्याच्या ठिकाणी असलेल्या कार्यालयाच्या ठिकाणी जिल्ह्याच्या ठिकाणी असलेल्या कार्यालयाच्या ठिकाणी तुम्ही त्या बँकेविरुद्ध तक्रार त्या ठिकाणी देऊ शकता परंतु याच्यावरती गांभीरणा घेत.

Crop Insurance : नाही त्याची काही अंमलबजावणी होत नाही हे देखील एक व्यथा आहे तर मित्रांनो अशा प्रकारची एक माहिती होती जे आपल्याला नक्की उपयोग पडेल अशा करतो भेटूया नवीन माहिती