Crop Loan : पीक कर्जासाठी CIBIL स्कोर मागणाऱ्या बँकेवर FIR दाखल करा, उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांचे आदेश

Crop Loan मित्रांनो शेती आणि शेतकऱ्यांसाठी असलेले एक महत्त्वाचा असा घटक म्हणजे पीक कर्ज शेतकऱ्यांची मशागतीची कामआणायची खरेदी रासायनिक खताची खरेदी किंवा शेतीच्या इतर कामासाठी असलेले पैशाची इकड ही एक पिक कर्जाच्या माध्यमातून पूर्ण केले जाऊ शकते आणि याच्यासाठी शेतकऱ्यांना असे असते ती म्हणजे नवीन पीक कर्जाची मित्रांनो हेच नवीन पीक कर्ज कधी दिले जाणार कोणाला याच्यातून पीक कर्ज मिळणार याच्या संदर्भातील काही नवीन अपडेट माहिती आजचे पोस्टच्या माध्यमातून जाणून घेण्याचा प्रयत्न करणार आहोत.

Crop Loan

Crop Loan सर्वात प्रथम आपण जर पाहिलं तर राज्य शासनाच्या माध्यमातून 2021 पासून दिले जाणारी पिक कर्ज ही एक रुपयापासून तीन लाख रुपयापर्यंतचे पीक कर्ज हे बिनव्याजी करण्यात आलेली आहेत ज्याच्यामध्ये एक लाख रुपये पर्यंतचे पीक कर्जही राज्य शासनाच्या माध्यमातून बिनव्याजी तर एक लाखापासून तीन लाख रुपये केंद्र शासनाने राज्य शासन माझ्या माध्यमातून पूर्णपणे दिले जातात मित्रांनो याच्यासाठी आपण जर पाहिलं तर प्रत्येक जिल्ह्याच्या नियोजन बैठकीच्या माध्यमातून आढावा बैठकीच्या माध्यमातून प्रत्येक जिल्ह्यासाठी पीक कर्जाच्या वाटपाचं उद्दिष्ट दिल्या जातात ज्याच्यामध्ये आपण जर पाहिलं तर खाजगी बँका राष्ट्रीयीकरण बँका आणि जिल्हा मध्यवर्ती बँकांच्या माध्यमातूनही वाटप केले जातात शेतकऱ्यांना पीक कर्जाचा वाटप करत असताना मोठ्या प्रमाणात सहभाग मोठ्या प्रमाणात जो वाटा आहे.

आता दुग्ध व्यवसाय करण्यासाठी मिळणार तब्बल 25 लाख रुपये पर्यंत कर्ज, इथे करा लवकर अर्ज

Crop Loan तो म्हणजे जिल्हा मध्यवर्ती सहकारी बँकांचा मित्रांनो याच्यामध्ये आपण जर पाहिलं तर बऱ्याच साऱ्या जिल्ह्यांच्या जिल्हा मध्यवर्ती बँका चांगल्या स्थितीत आहेत बऱ्याच साऱ्या जिल्ह्याच्या जिल्हा मध्यवर्ती बँक अशा जिल्ह्यांमध्ये मात्र खाजगी बँकांच्या माध्यमातून राष्ट्रीयकृत बँकेच्या माध्यमातून शेतकऱ्यांना पीक कर्ज दिली जातात मात्र ज्या जिल्ह्याच्या जिल्हा मध्यवर्ती बँका चांगल्या स्थितीत आहे त्या बँकांच्या माध्यमातून मोठ्या प्रमाणात शेतकऱ्यांना त्या बँकांच्या माध्यमातून मोठ्या प्रमाणात शेतकऱ्यांना कर्जाचा पुरवठा केला जातो आणि याच्यासाठी शासनाच्या माध्यमातून त्यांना काही अनुदान काही मदत देखील केली जाते.

आपण जर पाहिलं तर जे शेतकरी 31 मार्च 2023 पर्यंत आपल्या पिक कर्जाची परतफेड करतील अशा नियमित असलेल्या शेतकऱ्यांना या बँकांच्या माध्यमातून पीक कर्ज देण्यासाठी सुरुवात केली जाते. अर्थात नवीन पीक कर्ज घेण्यासाठी पहिली पिक कर्जही परतफेड करणे आवश्यक आहे याचबरोबर ज्या शेतकऱ्यांनी अद्याप पर्यंत पीक कर्ज घेतलेले नाहीत असे नवीन शेतकरी सुद्धा याच्या अंतर्गत पीक कर्ज वाटपासाठी पात्र होतात परंतु ज्या शेतकऱ्यांची कर्ज थकीत आहे.Crop Loan

pm kisan : ११ लाख अपात्र शेतकऱ्यांच्या खात्यात १,५५४ कोटी रुपये जमा ? ९२.७४ कोटी रुपये पुन्हा वसूल करण्याच्या हालचाली सुरू !!

Crop Loan जे खाते एम पी ए मध्ये गेलेले आहेत अशा शेतकऱ्यांना मात्र याच्या अंतर्गत पीक कर्ज देण्यासाठी बँका टाळाटाळ करतात याच्यामुळे आपण जर पाहिलं तर आता नवीन प्रोत्साहन पर अनुदान योजनेमध्ये बऱ्याचदा शेतकऱ्यांना त्यांच्या अनुदानाची रक्कम प्राप्त झालेली आहे त्याच्यामुळे जवळजवळ त्यांचे कर्ज खाते निल झालेले आहेत.

अशा शेतकऱ्यांना सुद्धा त्याच्या अंतर्गत नवीन पीक कर्ज मिळतील परंतु ज्या शेतकऱ्यांची कर्जमाफी ज्या शेतकऱ्यांचे कर्जमाफी झालेले परंतु त्यांच्या खात्यामध्ये कर्जाचे रक्कम आलेले नाही अशा शेतकऱ्यांना मात्र बँकांच्या माध्यमातून कर्ज दिले जात नाहीत मित्रांनो याचप्रमाणे आपण जर पाहिलं तर वैयक्तिक जमीन धरणा केलेले जे शेतकरी ज्यांनी अद्याप पर्यंत पीक कर्ज घेतलेले नाहीत अशा शेतकऱ्यांना सुद्धा याच्या अंतर्गत पीक कर्ज घेता येतात त्याच्यामध्ये तुमच्या शेतामध्ये असलेली लागवड कापूस आहे की सोयाबीन आहे की किंवा तुम्ही काय लागवड करणार आहात.

Land Record ज्या लोकांची गायरण जमीन आहे! त्या व्यक्ती ला मिळणारं महिन्याला २० हजार तर असा करा अर्ज

Crop Loan त्या लागवडीच्या अनुषंगाने किंवा तुमच्या सातबारावरती मागील वर्षीचे असलेल्या नोंदी या अनुषंगाने प्रति हेक्टरी दोन एक निकष ठरवण्यात आलेला असतो त्या दरानुसार त्या पिक कर्जाच वाटप केले जातात त्याचप्रमाणे वेद नमुन्यातील एक प्रस्ताव याचबरोबर चतुर सीमा अशी काही कागदपत्र द्यावी लागतात मित्रांनो पिक कर्ज देत असताना बऱ्याच साऱ्या शेतकऱ्यांची खाते एम पी ए मध्ये गेलेले असतात . 2019 मध्ये 2020 मध्ये 2021 मध्ये बऱ्याच वेळा शेतकऱ्यांचा कर्ज भरण्यामध्ये मागे पुढे झालेलं होतं .

Crop Loan आणि मागेपुढे झाल्यानंतर बऱ्याच वेळा त्या शेतकऱ्यांचा सिबिल खाली येतो अशा परिस्थितीमध्ये शेतकऱ्यांना सिबिलची आठ हटवण्यात आलेली आहे त्याच्यामुळे यावर्षी पिक कर्ज वाटप होत. असताना या शिबिरची आज सुद्धा लावलेली जाणार नाही आणि मित्रांनो याच पार्श्वभूमी आता दिलेल्या लक्षातानुसार दिलेल्या निर्देशानुसार आता या बँकेच्या माध्यमातून पीक कर्ज वाटप सुरू केला जाणार आहे.

crop insurance : या 16 जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना उर्वरित 75 टक्के पिक विमा वाटप सुरू पहा पात्र जिल्ह्याची यादी.

Crop Loan पहिला तर सर्वात प्रथम नाशिक जिल्ह्याच्या नाशिक जिल्हा मध्यवर्ती सहकारी बँकेच्या माध्यमातून एक एप्रिल पासून वाटप करण्यासाठी सुरुवात केली जाणार आहे ज्याच्यामध्ये नियमित पीक कर्जाची परतफेड करणाऱ्या शेतकऱ्यांना प्राधान्यांना या बँकेच्या माध्यमातून पीक कर्जाचा पुरवठा केला जाईल मित्रांनो याचप्रमाणे धुळे नंदुरबार बँकेच्या माध्यमातून पाच एप्रिल पासून वाटप सुरू केलं जाणार आहे आणि याचप्रमाणे हळूहळू सर्व जिल्हा मध्यवर्ती सहकारी बँकांच्या माध्यमातून साधारणपणे 15 एप्रिल पर्यंत पिक कर्जाची वाटप सुरू केली जाते.Crop Loan