Reserve Bank of India : प्रिंटिंग प्रेसमधून नोटा गहाळ झाल्या नाहीत, RBI चे स्पष्टीकरण

नोटा छापण्याच्या प्रिंटिंग मशीन मधून काही नोटा काहा झाल्या याची काही दखल आपण पाहणार आहोत.

Reserve Bank of India : नमस्कार मित्रांनो तुम्ही आमच्या या साईटवर नवीन असाल तर आमच्या साईटच्या व्हाट्सअप ग्रुपला जॉईन व्हा मित्रांनो आरबीआयच्या मध्ये नोटा 10 झाल्या प्रकरणी काही बातम्यांमध्ये आरबीआयकडून स्पष्टीकरण काय मोठ्या प्रमाणामध्ये देण्यात आले आहे बँक ऑफ इंडिया सांगण्यात आला आहे पेंटिंग प्रेसमधून आरटीआयला पुरवलेल्या सर्व नोटा योग्य आणि हिशोब केला म्हणजे पूर्णपणे हिशोब करून त्यांना सोबत दिले आहेत सोबतच फ्रेंड्स मध्ये छापलेल्या आणि आपल्याकडून पुरवल्यांना जाणाऱ्या नोटांच्या टाळ्यांसाठी मजबूत यंत्रणा आहे असे आरबीआयचं म्हटलं आहे.

Reserve Bank of India
Reserve Bank of India

Reserve Bank of India : तर मित्रांनो नोटाचा उत्पादन किती आहे किंवा भारतामध्ये नोटा किती प्रकारे सापडत आहे हे सर्व प्रकारच्या नियम किंवा सर्व प्रकारची देखभाल आरबीआय करत आहे यावर विवर जयश्रीसाठी ठेवण्यासाठी नियमावली असल्याची आरबीआयचे पत्रकार यांनी म्हटलं आहे काही प्रशासना मधून प्रिंटिंग मशीन मधून काही मोठ्या प्रमाणामध्ये बातमी थोड्या मोठ्या प्रमाणामध्ये पसरत आहेत मात्र छोट्या स्थापना नोटा छापणा किंवा प्रिंटिंग प्रेस मध्ये नोटा काळ झाले.

Reserve Bank of India : ते नसल्याने बँक ऑफ इंडिया इंडियाने सांगितला आहे तर कुठे किती नोटा छापल्या किंवा कशाप्रकारे सर्व प्रकारच्या नोटा सापडतात हे सर्व काही त्यांची संपूर्ण नोंद किंवा अशोक सर्व प्रकारचा आरबीआय देत असते आजही कर्मचाऱ्यांना तपासणी केली जाते त्यामुळे एकही नोट गाळ उठत नाही अशी अफवा पसरत आहे किंवा तांत्रिक मुद्दा असून गैरसमज हा उडाल्यांना स्पष्टीकरण नाशिक यांनी दिला आहे असं सांगण्यात आलं आहे की ते हा काही नको आ आहे आपण गैरसमज झाला.

नेमकं प्रकरण काय?

Reserve Bank of India : मित्रांनो तुम्हाला माहित आहे आपल्या भारतामध्ये फक्त दोन-तीन जागेवरच मोठा सापडला जा.त नाशिक शहर आणि बंगलोर मध्ये नोटा प्रेस स्थापना ८२००० कोटीच्या नोटा बँकेपर्यंत पोहोचल्या होत्या तर मित्रांनो अशा काही एका वृत्तपत्राच्या बातमीमध्ये प्रसिद्ध झालेली खळबळ मोठ्या प्रमाणामध्ये उडाली आहे. ती खळबळ का उडाली किंवा गैरसमज तुम्ही हा मुद्दा मोठ्या प्रमाणामध्ये स्पष्टीकरण इंडिया सेक्युरिटी करन्सी यांना द्यावा लागला जगदीश गोडसे यांनी दिला.

यासंदर्भात आरबीआय किंवा आरटीआय यांच्या कार्यकर्त्याच्या मातीनुसार काही मोठ्या प्रमाणामध्ये त्यांना उघडीच आली. त्यानुसार काही मोठ्या नोटा प्रेस करून रिझर्व बँकेची मार्चला देण्यात दिवसापर्यंत शेवटचा पुरावा केला आहे असे सांगण्यात आले आहे.

एकही नोट गहाळ होऊ शकत नाही, सध्या फक्त अफवा सुरु

Reserve Bank of India : तर मित्रांनो या नोटा रस्त्या मार्गाने किंवा रेल्वेच्या पुरवठा होतात किंवा मी तुम्हाला माहीत आहे नोटा पोरांसाठी एक महत्त्वाची गाडी असते त्या गाडीमध्ये दोन-तीन पोलीस वाले अशा प्रकारे सर्व प्रकारची गोष्ट किंवा काळजी घेऊ नका प्रसारण केले जाते किंवा एखाद्या पुरविल्या जातात तर मित्रांनो आर्थिक वर्षात केली जाते जी बातमी आहे. ती केवळ नोटा रवाना झाल्याची माहिती आहे त्या कधी पोहोचल्या किंवा त्याची कधीही नाही ते काही सर्व प्रकारची माहिती मिळाली नाही रिझर्व बँकेकडून अशा प्रकारे सर्व देशांपर्यंत नोटा कशा प्रकारच्या किंवा त्यांच्या काही अशा प्रकारच्या नोटा एवढ्यात आपल्याला तिला सकाळी त्यांचा नियम असतो.