Pik Vima Yojana Gr : शेतकऱ्यांना केवळ 1 रुपयात पिक विमा .. पहा सविस्तर माहिती

Pik Vima Yojana Gr : नमस्कार शेतकऱ्यांवर शेतकऱ्यांसाठी गोड आणि आनंदाची बातमी समोर आलेली आहे राज्य शासनाने सर्वसामान्य पीक विमा योजना राज्यभरात राबवण्यास सुरुवात केलेली आहे आणि या संदर्भातील शासन निर्णय आज निर्गमित करण्यात आलेला आहे आता या सर्वसामान्य पीक विमा योजना अंतर्गत शेतकऱ्या पिकाचा एका रुपयात उतरवता किंवा असाच हा जीआर आहे या शासनाच्या जीआर मधून कोणत्या नुकसानी करिता शेतकऱ्यांना ही भरपाई मिळणार आहे किंवा पिक विमा मिळणार आहे आणि हा एकरुप कसा काढता येणार आहे हा सविस्तर माहिती आजच्या या शासन निर्णय.

Pik Vima Yojana Gr
Pik Vima Yojana Gr

Pik Vima Yojana Gr : शासन निर्णय होऊ शकतात सर्वसामान्य पिक विमा योजना राबवण्यास मान्यता देण्याबाबत शासन निर्णय कृषी पशुसंवर्धन दुग्ध व्यवसाय विकास व मत्स्य व्यवसाय विभाग दिनांक २३ जून 2023 रोजी हा शासन निर्णय निर्गमित केला असून यासंबंधीतील सविस्तर माहिती आता जाणून घेऊया प्रधानमंत्री पिक विमा योजना खरीप हंगाम 2016 पासून केंद्र शासनाच्या मार्गदर्शक सूचनानुसार राज्य राबवणीतून आणि या अंतर्गत आता प्रधानमंत्री पिक विमा योजनेच्या सदस्य संदर्भ क्रमांक एक च्या मार्गदर्शक सूचनांमध्ये मुद्द्यान क्रमांक 13110 आणि वेळ जर राज्य शासन शेतकऱ्यांच्या विमा हप्ते ची वाट्याची एनर्जी रक्कम आहे. जी रक्कम आहे.

पुढील चार आठवडे कसा असणार पाऊस? IMD ने दिली माहिती

Pik Vima Yojana Gr : ती इलेक्ट्रॉनिक ट्रेकिंग व नाव नोंदणी सुरळीत करण्यासाठी शेतकऱ्यामार्फत विमा हत्या ऐवजी किमान एक रुपयांमध्ये टोकन अनिवार्य पणे असलेले अर्थातच राज्य शासन जी काही पीक विम्याची रक्कम आहे ही शासन भरत असेल तर केवळ शेतकऱ्यांना इलेक्ट्रॉनिक रायटिंग व नाव नोंदणी करिता जी काही एक रुपये दुकान आहे हे या ठिकाणी साकारले जाणारे अर्जात एक रुपयांमध्ये शेतकऱ्यांना ती सुद्धा मिळणार आहे. आणि त्याचबरोबर माननीय वित्तमंत्री महोदयांचे सन दोन हजार 2324 च्या अर्थसंकल्पीय भाषणामध्ये शेतकऱ्यांना केवळ एकरूप आहेत भरून पिक विमा योजनेचा लाभ देणे करीत आहे कृपया पीक म्हणजे या योजनेची घोषणा करण्यात आली होती मागील जे काही आदिवासींमध्ये अर्थसंकल्प होता.

Pik Vima Yojana Gr : यात घोषणा करण्यात आली होती माननीय विद्यामंद्रीय यांच्याकडून कियाकार उपाय शेतकऱ्यांना पिक विमा चालत मिळेल तर याची आता अंमलबजावणी करून थेट शासन निर्णय काढू नका शेतकऱ्यांना याचा लाभ देण्यात येणार आहे तर या योजनेचा नाव या ठिकाणी जर आपण पाहिलं एक रुपया भरून शेतकऱ्यांना पिक विमानाचा लाभ देणे करिता राज्यांमध्ये सर्व सामावेशक पीक विमा योजना राबवण्यात प्रस्ताव देण्याचे.

मंत्रिमंडळ बैठकीत मान्यता प्रथम करण्यात आलेली आहे त्यानुसार आता शासन निर्णय करण्यात आलेला आहे तर आता या ठिकाणी शासन निर्णय तर आपण जाणून घेतलेला आहे आणि यामध्ये आता कोणकोणत्या बाबींसाठी म्हणजे कोणत्या नुकसान करिता शेतकऱ्यांना ही भरपाई मिळते याबाबत माहिती पाहूया.

PM KISAN YOJANA : योजना नवीन रजिस्ट्रेशन झाले सुरू, अशा पद्धतीने करावा लागेल अर्ज, पहा शासन निर्णय.

Pik Vima Yojana Gr : तर सर्वसामान्य पिक विमा योजनेअंतर्गत ही योजना सन 2000 ते 20 पासून राज्यभरात राबवण्यास मान्यता देण्यात आलेली आहे आता या अंतर्गत रब्बी हंगामा करिता देखील याची अंमलबजावणी केली जाणारे तर सर्वसामान्य पिक विमा योजना खरीपोरब्बी हंगाम करिता खालील चुकीचा बाबींचा समावेश करण्यात आलेला आहे अर्थात जे काही गरीब रब्बी पिकांच्या नुकसान होतात किंवा जे काही खालील प्रमाणे या ठिकाणी या बाबींना ही योजना लागू होणार आहे.

तसेच रुक्मिणीच्या हवामान घटकांचे प्रतिकूल परिस्थितीमुळे पिकांची पेरणी किंवा लावणी न झाल्यामुळे होणारे नुकसानीसाठी ग्लास मिळेल किंवा विमा मिळेल पिकांच्या हंगामामध्ये हवामानातील प्रतिकूल परिस्थितीमुळे पिकांचे होणारे नुकसान यासाठी मिळेल त्याचबरोबर ती पेरणी पासून ते कांदेपर्यंतच्या कालावधीसाठी उसळणे गारपीट वादळ चक्रीवादळ क्षेत्र जन्म येऊन कलम दुष्काळ पावसाळीतील खंडपीठ वरुड इत्यादी बाबींवर उत्पन्नात येणारी गट यासाठी देखील ही योजना लागू राहते.

त्याचबरोबर स्थानिक नैसर्गिक आपत्तीमुळे पिकाचे होणारे नुकसानीसाठी देखील योजना लागू राहील नैसर्गिक कारणामुळे पिकाचे होणारे कारणीभूत कारणीपतच्या दिवसांनी यासाठी देखील शासनाकडून योजना राबवण्यात येणार आहे.

pm kisan : शेतकऱ्यांना दर 4 महिन्यांनी मिळणार चार हजार रुपये !!

तर आता अशा प्रकारे या ठिकाणी शेतकऱ्यांना ही योजना लागू राहणारे यामध्ये थोडक्यात माहिती आणखी जाणून घेऊया तर केंद्र शासनाने प्रधानमंत्री पिक विमा योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांनी बारावीचा पिक विमा हप्ता हा खरीप हंगामासाठी दोन टक्के रब्बी हंगामासाठी तीन टक्के व रब्बी हंगामातील सर्व समस्या पिक विमा योजनेअंतर्गत सदस्य शेतकरी चा वार सुद्धा शेतकऱ्यावर न ठेवता शेतकऱ्यांची विमा हफ्तारसमराज्य शासनाने मार्फत भरण्यात येणार आहे